Mặc dù số lượng sinh viên ngành Quản trị khách sạn tốt nghiệp hàng năm khá lớn nhưng đồng thời tỷ lệ thất nghiệp cũng tăng đáng kể, hoặc loay hoay tìm việc, hoặc không đáp ứng yêu cầu công việc dẫn tới tình trạng doanh nghiệp phải đào tạo lại.
Trong đó, nguyên nhân chính là kỹ năng mềm và ngoại ngữ hạn chế dẫn đến quá trình phục vụ khách hàng không mang lại hiệu quả cao, ảnh hưởng đến chất lượng dịch vụ. Mặt khác, khả năng ngoại ngữ yếu tạo thành rào cản thăng tiến lên cấp quản lý. Cùng đọc qua bài viết này để xem mình còn thiếu và cần trang bị thêm những gì để theo đuổi ngành Quản trị khách sạn và ra trường trở thành một nhân sự được nhiều nhà tuyển dụng săn đón nhé!
Xác định đam mê và tố chất của bản thân
Chọn ngành, chọn nghề là quyết định quan trọng của bất cứ bạn trẻ nào trước ngưỡng cửa cuộc đời. Bên cạnh tìm hiểu thông tin ngành nghề, về tiềm năng phát triển, nhu cầu lao động, các bạn cần hiểu rõ đam mê và năng lực của bản thân.
Một điều mà bạn cần biết là không phải ai cũng thích hợp để học ngành Quản trị khách sạn. Bạn cần phải có những tố chất riêng để đảm bảo đáp ứng được yêu cầu công việc được đưa ra như:
+ Có khả năng chịu được áp lực công việc.
+ Có kỹ năng tổ chức, sắp xếp và điều hành công việc.
+ Có khả năng giao tiếp tốt.
+ Hòa đồng, năng động và hướng ngoại.
+ Có tính chủ động cao trong công việc.
+ Chăm chỉ, cần cù, siêng năng.
+ Có khả năng quan sát tốt các vấn đề xung quanh.
+ Biết cách lắng nghe và thấu hiểu.
+ Có sức khỏe dẻo dai.
Lựa chọn môi trường đào tạo ngành Quản trị khách sạn phù hợp
Mặc dù hiện nay có rất nhiều trường đào tạo ngành Quản trị khách sạn nhưng mỗi trường sẽ có một định hướng khác nhau. Vì thế, việc đặt ra các tiêu chí lựa chọn là điều cần thiết giúp bạn có được quyết định lựa chọn phù hợp và chính xác nhất. Có 5 yếu tố bạn nên xem xét kỹ trước khi lựa chọn trường đào tạo ngành Quản trị khách sạn:
Cơ sở vật chất: Những trường có phòng thực hành chức năng, đầy đủ các trang thiết bị cần thiết... sẽ giúp bạn có được môi trường học tập tốt, trau dồi tốt hơn.
Uy tín và danh tiếng trong nước: Khi chọn các trường có đội ngũ giảng viên chất lượng, có nhiều thế hệ sinh viên giỏi... bạn sẽ có cơ hội kiếm được việc làm cao hơn và đúng chuyên ngành hơn.
Chương trình đào tạo: Nếu muốn có kiến thức vững, chuyên môn quản trị cao thì đòi hỏi chương trình đào tạo phải có các kiến thức cơ bản và bám sát thực tiễn. Bạn cũng có thể chọn những trường có chương trình đào tạo chuẩn của nước ngoài để có được hiệu quả tốt nhất.
Phương pháp giảng dạy: Thường thì những trường chất lượng sẽ chú trọng vào việc thực hành để giúp sinh viên có được những thao tác và kỹ năng cần thiết của ngành mình theo học.
Các chính sách hỗ trợ: Bạn nên lựa chọn những trường có hỗ trợ sinh viên tiếp cận tối ưu với các kiến thức chuyên ngành như: mời chuyên gia về đứng lớp; giới thiệu địa chỉ thực tập cho sinh viên; giới thiệu việc sau khi tốt nghiệp; hỗ trợ học sinh có hoàn cảnh khó khăn… Điều này sẽ giúp bạn có được một môi trường học tập tốt và trải nghiệm hiệu quả hơn rất nhiều.
Trang bị vững vàng nghiệp vụ và kỹ năng
Ngoài kiến thức chuyên môn là yếu tố bắt buộc, những kỹ năng mềm như kỹ năng giao tiếp, kỹ năng giải quyết vấn đề, kỹ năng quản lý… cũng là những tiêu chí hàng đầu để nhà tuyển dụng lựa chọn ứng viên. Do đó, trong quá trình học, bạn cần tự rèn luyện cho mình kỹ năng thực hành nghề tốt, đặc biệt là kỹ năng giao tiếp với khách hàng. Bạn nên xin làm part – time khi còn là sinh viên, học việc tại các khách sạn để tích lũy kinh nghiệm cho mình.
Đặc biệt, khả năng ngoại ngữ cũng là một yếu tố quan trọng để bạn tìm được công việc hấp dẫn với mức lương cao tại các khách sạn 4 sao, 5 sao theo tiêu chuẩn quốc tế. Đừng lầm tưởng học ngành Quản trị khách sạn là vừa ra trường bạn đã được làm quản lý ngay mà phải đi từ những cấp bậc nhỏ lên. Bạn sẽ được phân công làm ở các bộ phận lễ tân, buồng phòng… để biết cách phục vụ, cách giao tiếp với khách hàng trước khi đảm nhận những cấp bậc cao hơn.
Nhìn chung, dù cơ hội việc làm rộng mở nhưng ngành Quản trị khách sạn có dễ xin việc hay không còn phụ thuộc vào khả năng nắm bắt cơ hội, sự cố gắng, nỗ lực không ngừng để tích lũy kinh nghiệm, nâng cao kiến thức chuyên môn của chính bạn.
KÝ CAM KẾT 100% CÓ VIỆC LÀM SAU KHI RA TRƯỜNG
ĐĂNG KÝ TUYỂN SINH ONLINE 2024
TỔNG ĐÀI TƯ VẤN HƯỚNG NGHIỆP >> HOTLINE
Lý do tại sao sinh viên chọn học tại Trường Cao đẳng Đại Việt Sài Gòn ?
- Trường đầu tiên trên cả nước ký cam kết việc làm với từng sinh viên.
- 100% Đảm bảo việc làm ĐÚNG CHUYÊN NGÀNH sau khi tốt nghiệp.
- Xét học sinh tốt nghiệp THPT vào học Cao đẳng chính quy.
- Chế độ thực tập hưởng lương.
- Học phí không tăng trong suốt quá trình học
- Rút ngắn thời gian đào tạo từ 2 - 2,5 năm. Ra trường sớm có việc làm.
- 70% thời lượng thực hành
- Cơ sở vật chất hiện đại, phòng học máy lạnh 100%
Quyền lợi của sinh viên khi theo học tại trường:
- Giảm 50% học phí cho sv đạt học sinh giỏi 3 năm học THPT.
- Giảm 20% học phí cho sv đạt học sinh giỏi năm lớp 12.
- Giảm từ 5 - 50% học phí cho tất cả học sinh nhập học sớm.
- Giảm 2.000.000 vnđ học phí cho sinh viên nhập học sớm đợt 1,2,3.
- Giảm 15% học phí cho sinh viên nhập học đợt 4,5.
- Giảm 10% học phí cho sinh viên nhập học đợt 6,7.
- Giảm 100% học phí toàn khóa cho bộ đội xuất ngũ từ Trường Sa.
- Giảm 70% học phí cho bộ đội xuất ngũ từ các đơn vị khác.
- Tặng 500 balo cho học sinh nhập học sớm
- Bốc thăm laptop cho sinh viên nhập học tại các đợt khai giảng.
* QUỸ TÍN DỤNG ĐẠI VIỆT 15 TỶ ĐỒNG: Hỗ trợ sinh viên vay vốn học tập không lãi suất suốt quà trình học tập.
>> Tham khảo thêm: Xét tuyển học bạ - học ngay ngành hot
>> Tham khảo thêm: Trường CĐ Đại Việt Sài Gòn Thông báo tuyển sinh CĐ chính quy
>> Tham khảo thêm: Xét tuyển học bạ ngành Y sỹ đa khoa
* Mọi thắc mắc xin liên hệ:
TRƯỜNG CAO ĐẲNG ĐẠI VIỆT SÀI GÒN
TRUNG TÂM TUYỂN SINH – TRUYỀN THÔNG
Tổng đài: 1900 7043
Hotline: 0844446999 - 0844447999 - 02873081213
Email: tuyensinh@daivietsaigon.edu.vn
Website: www.daivietsaigon.edu.vn
Fanpage: Trường Cao Đẳng Đại Việt Sài Gòn