Dịch bệnh ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống thường nhật của chúng ta. Bạn có thể đang có một công việc như ý bỗng một ngày phải làm việc tại nhà hoặc “thê thảm” hơn là mất việc, bạn cũng có thể đang nằm trong vùng dịch và bị cách ly tại nhà. Vậy bạn cần những gì khi ở nhà vì mùa dịch?
1. Tập thể dục thể thao tăng cường sức khỏe
Bạn cần những gì khi ở nhà vì mùa dịch? Việc làm không thể thiếu khi dịch bệnh xảy ra là bạn nên tự tập thể dục, thể thao tại nhà để nâng cao sức đề kháng. Tập thể dục sẽ giúp cho cơ thể của bạn mạnh khỏe và tinh thần hưng phấn.
Nếu gặp khó khăn vì việc lựa chọn bài tập thì bạn có thể tìm kiếm các động tác thể dục trên Youtube. Có rất nhiều bài tập đơn giản phù hợp với nhiều lứa tuổi hoặc thậm chí bạn cũng nên thử cả bộ môn thiền định để có được năng lượng tích cực. Ngoài ra chạy bộ quanh nhà cũng là một ý kiến không tồi đâu nhé!
2. Dọn dẹp nhà cửa
Bạn cần những gì khi ở nhà vì mùa dịch? Nếu bạn là người vốn bận rộn, không có nhiều thời gian dọn dẹp nhà cửa thì bây giờ là thời gian lý tưởng đấy! Biến sự tẻ nhạt của một kỳ “cách ly” tại nhà bằng việc có ích cho nhà cửa sạch sẽ là lựa chọn của nhiều người.
Lau dọn nhà cửa sẽ giúp xóa đi tất cả đống bụi bẩn tích tụ sau nhiều ngày hơn thế nữa còn là hoạt động chân tay giúp bạn đỡ rảnh rỗi. Biết đâu là trong quá trình dọn dẹp nhà bạn sẽ “tái cơ cấu” lại được vị trí các đồ đạc, nảy ra những ý tưởng mới hoặc tự dưng bắt gặp lại được những kỷ niệm từng rất được xem trọng nhưng đã bị lãng quên theo thời gian!
3. Lập ra kế hoạch giải trí cho bản thân
Tuy ở nhà cách ly nhưng bạn đừng khiến bản thân bị chán nản mà hãy dành thời gian xem những bộ phim hoặc đọc những quyển sách thú vị nhé! Đây là lúc để bạn thực hiện những thú vui còn dang dở.
Bạn cần những gì khi ở nhà vì mùa dịch? Bạn cũng có thể trở về tuổi thơ với một số trò chơi xếp hình, điện tử… để bản thân cảm thấy vui vẻ, nhẹ nhõm hơn.
4. Tranh thủ thời gian để học online
Học online (hay còn gọi là học trực tuyến) là đáp án cho câu hỏi: Bạn cần những gì khi ở nhà vì mùa dịch?
Hiện nay giữa mùa dịch bệnh, học trực tuyến đã trở thành một nhu cầu phổ biến và thu hút được sự yêu thích của nhiều người. Sở dĩ, học qua mạng được nhiều người lựa chọn là bởi vì sự thuận tiện và tác dụng tích cực nó mang lại cho con người. Vậy cụ thể lợi ích của việc học online là gì chúng ta cùng tìm hiểu qua bài viết sau bạn nhé!
5. Lợi ích của việc học online: chủ động trong việc học
Học tập qua mạng internet thuận tiện hơn nhiều so với cách học truyền thống. Bạn hoàn toàn có thể chủ động việc học mọi lúc, thời gian rảnh, bất cứ địa điểm nào tùy theo ý thích và nhu cầu của bản thân.
Chủ động được quá trình học sẽ giúp bạn nâng cao được chất lượng học tập mà không hề ảnh hưởng đến những việc làm bên ngoài. Ngoài ra, lợi ích của việc học online là phù hợp với tất cả các đối tượng. Dù bạn là sinh viên, học sinh, người lao động, người đã đi làm… chỉ cần muốn là sẽ có thể tham gia không giới hạn độ tuổi.
Bên cạnh đó, ưu điểm nổi trội của phương pháp học trực tuyến là bạn có thể mở xem lại các bài giảng nhiều lần. Bạn cũng có thể tùy vào nhu cầu và mục đích của bản thân để lựa chọn giáo viên đứng lớp cụ thể.
6. Tạo không gian học tập lý tưởng
Lợi ích của việc học online là bạn có thể học ở bất cứ nơi nào tạo cho bản thân cảm giác thoải mái. Đó có thể là ở nhà, ở thư viện, quán cà phê… hoặc ở bất kỳ địa điểm nào khiến bạn hứng khởi.
Nếu như cách học truyền thống bạn bắt buộc phải đến trường dù nhiều khi bạn thấy nhàm chán thì chủ động trong không gian học sẽ khiến bạn cảm thấy thích thú. Một tâm thế tốt, hào hứng học tập sẽ đem lại kết quả lý tưởng.
7. Lợi ích của việc học online: thuận tiện lưu trữ tài liệu
Mọi tài liệu học hành hay các bài giảng chất lượng đều sẽ được lưu trữ một cách dễ dàng trên điện thoại smartphone, máy tính. Lợi ích của việc học online là bạn còn có thể tìm kiếm các tài liệu, bài giảng một cách nhanh chóng.
Những thiết bị máy tính, điện thoại thông minh có thể sở hữu lượng dữ liệu khổng lồ. Bạn sẽ không gặp bất cứ khó khăn gì khi tìm kiếm tài liệu. Tìm hiểu thông tin cần thiết đúng lúc tạo được hứng thú cho người học đồng thời sẽ quyết định nhiều đến kết quả học tập cuối cùng.
8. Học tập nhóm đơn giản và hiệu quả
Lợi ích của việc học online là tăng sự tương tác của giáo viên, kết nối chặt chẽ giữa các học viên với nhau. Bất cứ vấn đề gì mà bạn thắc mắc, hoặc quá trình học tập trao đổi nhóm đều có thể diễn ra dễ dàng.
Lợi ích của việc học online là không giới hạn phạm vi địa lý. Dù bạn ở bất cứ đâu thì vẫn có thể tham gia học tập theo nhóm với một thiết bị đã được kết nối mạng Internet. Nhờ vậy mà kỹ năng học tập theo nhóm được cải thiện và mang lại kết quả học như ý.
9. Lợi ích của việc học online: Tiết kiệm chi phí học tập
Lợi ích của việc học online là tiết kiệm đáng kể chi phí học tập của bạn. Chi phí của các khóa học trên mạng thường ở mức hợp lý, phù hợp với túi tiền của nhiều người.
Ngoài ra bạn còn không tốn một khoản chi phí đáng kể dành cho việc di chuyển đến các trung tâm, trường, lớp. Học tập ở một địa điểm tùy thích kể cả là ở nhà, tận dụng không gian có sẵn… sẽ giúp tiết kiệm được chi phí. Ngoài ra bạn không cần phải đi ra đường cũng là cách để đảm bảo toàn và hạn chế tối đa những khoản tiền phát sinh ngoài dự kiến.
Trên đây là 5 lợi ích của việc học online để bạn có thể hình dung ra ưu điểm khi lựa chọn phương pháp học hiện đại này! Nếu đang có ý định nâng cao, bổ sung kiến thức trong mùa dịch này thì đừng ngần ngại đăng ký một khóa học trực tuyến ngay hôm nay bạn nhé!
10. Nên đăng ký những khóa học online nào?
Học một khóa nấu ăn online trong thời điểm nghỉ dịch cũng là cách để bạn giúp trình độ “nữ công gia chánh” được nâng cao hơn. Trên mạng hiện có vô số công thức nấu ăn ngon chỉ có điều bạn dám thử sức ở một lĩnh vực mới hay không mà thôi.
Nấu ăn là cách dễ dàng nhất để bạn thể hiện tình yêu với những thành viên trong gia đình. Bạn cũng có thể học tập kinh nghiệm bếp núc từ chính những người thân như là mẹ và chị gái. Nếu không quá tự tin về trình độ nấu ăn thì phụ bếp cũng là một cách làm không hề khó khăn.
Ngoài ra bạn có thể tham gia một số khóa học online về kỹ năng marketing online, bán hàng online, kiếm tiền online… tại KTcity hoặc Unica, đây là 2 nơi đào tạo trực tuyến uy tín hiện nay.
11. Kết nối tình cảm với các thành viên trong gia đình
Xã hội hiện đại bận rộn khiến đôi khi người ta bỏ quên đi tình cảm gia đình. Vậy bạn cần những gì khi ở nhà vì mùa dịch? Trong giai đoạn người dân cần phải hạn chế tiếp xúc, tụ tập những nơi đông người thì bạn hãy ở nhà và dành thời gian cho những người thân yêu. Đây chính là thời điểm mà các thành viên có cơ hội gắn kết, gần gũi và tháo bỏ những khúc mắc, hiểu lầm.
Thay vì dành quá nhiều thời gian cho bản thân thì bạn cũng có thể tìm một vài trò chơi mà cả gia đình cùng tham gia được. Chính sự đồng lòng, hy vọng và niềm tin trong thời điểm dịch bệnh sẽ giúp bản thân mỗi chúng ta giảm đi đáng kể lo âu và sợ hãi trước tình hình dịch Corona diễn biến ngày một phức tạp hơn.
12. Kiếm tiền (việc làm thêm) online
Trong thời điểm dịch bệnh bạn nên ưu tiên với hình thức kiếm tiền trên internet (hay còn gọi là kiếm tiền online), đây là hình thức việc làm được ưa chuộng trong thời đại công nghệ 4.0, không cần phải đi đâu xa, chỉ cần ngồi tại nhà bạn, chỉ với một chiếc máy tính hoặc điện thoại có kết nối internet là bạn có thể tham gia kiếm tiền.
Kiếm tiền online tại nhà với thu nhập đáng kể
Gợi ý cho bạn một số việc làm online giữa mùa dịch bệnh như sau:
- Bán hàng online: Xem bài Bán hàng online, giải pháp việc làm hiệu quả giữa mùa dịch
- Tiếp thị liên kết (affilate marketing)
- Làm youtube
- ….
Lời kết
Tình hình dịch bệnh khó lường nhưng chúng ta vẫn có thể sử dụng quãng thời gian cách ly để làm những điều có ích đối với bản thân, gia đình và xã hội. Mong rằng bạn đã giải đáp được thắc mắc “Bạn cần những gì khi ở nhà vì mùa dịch” và thật khỏe mạnh để vượt qua giai đoạn dịch bệnh khó khăn này/
(Nguồn bài viết sưu tầm tại: https://topbaiviet.com/)