Thực tập sinh là những bạn sinh viên năm 3, năm cuối đang chuẩn bị ra trường muốn đi làm để thực hành những kỹ năng đã học, làm quen dần với môi trường làm việc. Đây là đối tượng chưa có hoặc ít kinh nghiệm xin việc phỏng vấn nên bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn các bạn tránh nói và làm những điều không hay trong buổi phỏng vấn.
1. Tìm hiểu chi tiết về công ty và công việc bạn muốn ứng tuyển
Trước khi đi phỏng vấn thực tập sinh cần dành thời gian tìm hiểu về công ty mà mình ứng tuyển. Có thể bạn ứng tuyển rất nhiều công ty để có cơ hội việc làm cao nhất nhưng khi đi phỏng vấn ở bất cứ công ty nào bạn cũng cần thể hiện sự chuyên nghiệp và cầu tiến về công việc mình sắp làm. Một số thông tin về doanh nghiệp như tên, địa chỉ, ngành nghề, quy mô, văn hóa doanh nghiệp,.. thực tập sinh cần nắm.
Bên cạnh đó bạn cần tìm hiểu rõ về công việc mà bạn ứng tuyển thực tập. Hãy xem rõ chương trình thực tập tại công ty thông qua các website tuyển dụng uy tín như 123job.vn, các diễn đàn hay ngày hội việc làm được tổ chức. Mỗi công ty cũng như mỗi chương trình thực tập sẽ có những yêu cầu khác nhau, chính vì vậy bạn cần nắm rõ để có thể lựa chọn công việc phù hợp với bản thân.
2. Chuẩn bị hồ sơ, CV ấn tượng
Với thời đại 4.0 hiện nay thì nhiều công ty chỉ cần bạn gửi CV qua email nhưng lời khuyên gây ấn tượng với nhà tuyển dụng là bạn nên chuẩn bị đầy đủ một bộ hồ sơ gồm sơ yếu lý lịch, CV, những chứng chỉ mà bạn có, giấy giới thiệu của trường,... Đặc biệt hãy trình bày CV thật ấn tượng với những thành tích, kinh nghiệm bạn đạt được, lựa chọn hình ảnh đẹp, phù hợp để làm ảnh CV.
3. Chuẩn bị tươm tất bề ngoài
Vẻ ngoài có thể không đánh giá được con người, tính cách của bạn nhưng đây sẽ là điểm cộng với ấn tượng của nhà tuyển dụng về bạn với vẻ ngoài tươm tất, chỉnh chu. Bên cạnh đó là phong thái đĩnh đạc, tự tin, lịch sự khi gặp nhà tuyển dụng. Hãy chân thành và trung thực trả lời những câu hỏi mà nhà tuyển dụng đưa ra.
4. Đừng quá lo lắng về học vấn mà hãy thể hiện tốt kỹ năng
Một bảng điểm tốt thôi chưa chắc đã đủ đối với nhà tuyển dụng. Đôi khi họ đánh giá cao kỹ năng và thái độ của bạn hơn thay vì học vấn. Một thực tập sinh có ý chí, ham học hỏi thì sẽ làm được nhiều thứ, còn người tự đắc về bản thân, không chăm chỉ học hỏi sẽ chỉ mãi dậm chân tại chỗ. Vì thế bạn đừng quá lo lắng về học vấn của mình mà hãy thể hiện tốt kỹ năng và thái độ của mình nhé.
5. Hãy giữ tác phong chuyên nghiệp và thái độ nghiêm túc
Tác phong chuyên nghiệp, đúng kỷ luật là những ấn tượng giúp thực tập sinh ghi điểm trong mắt nhà tuyển dụng. Bạn đến đúng giờ, trang phục nghiêm chỉnh với bộ hồ sơ được chuẩn bị đầy đủ, đẹp mắt là sự thể hiện về chuyên nghiệp. Nếu bạn đến muộn vì lý do bất khả kháng, hãy báo trước với nhà tuyển dụng và gửi lời xin lỗi chân thành nhất với họ, đó là sự tôn trọng, lịch sự tối thiểu cần có.
(Nguồn sưu tầm: http:www.123job.vn)