Ngành Kỹ thuật môi trường là một lĩnh vực liên quan đến việc áp dụng các nguyên lý kỹ thuật và khoa học để giải quyết các vấn đề liên quan đến môi trường.
TỔNG QUAN VỀ NGÀNH KỸ THUẬT MÔI TRƯỜNG
Ngành Kỹ thuật môi trường là một lĩnh vực liên quan đến việc áp dụng các nguyên lý kỹ thuật và khoa học để giải quyết các vấn đề liên quan đến môi trường. Các chuyên gia kỹ thuật môi trường tập trung vào việc thiết kế, triển khai và giám sát các chương trình, dự án công nghệ để giảm thiểu ô nhiễm môi trường, cũng như bảo vệ sức khỏe của con người.
Các vấn đề thường được giải quyết trong ngành bao gồm:
- Quản lý chất thải và rác thải
- Kiểm soát ô nhiễm không khí và nước
- Quản lý tài nguyên nước
- Nghiên cứu và phát triển các công nghệ mới để giảm thiểu ô nhiễm môi trường và tăng cường bảo vệ môi trường.
Các chuyên gia kỹ thuật môi trường có thể làm việc trong nhiều lĩnh vực khác nhau như: chính phủ, tổ chức phi chính phủ, các doanh nghiệp và cộng đồng.
Các công việc trong ngành này có thể bao gồm các vị trí như kỹ sư môi trường, nhà khoa học môi trường, chuyên gia phân tích môi trường và nhà quản lý môi trường,…
Ngành Kỹ thuật môi trường được ví như những chiến binh bảo vệ sự sống trong thời buổi công nghiệp hóa, hiện đại hóa
CHƯƠNG TRÌNH HỌC CỦA NGÀNH KỸ THUẬT MÔI TRƯỜNG
Chương trình đào tạo Cử nhân ngành Kỹ thuật môi trường tại trường CĐ Đại Việt Sài Gòn chỉ cần học trong vòng 2 năm, tương đương với chương trình đào tạo các ngành kỹ thuật khác.
Sinh viên được trang bị đầy đủ các kiến thức từ cơ bản đến nâng cao như:
- Các kiến thức cơ bản về khoa học và kỹ thuật, bao gồm Toán, Vật lý, Hóa học, Cơ học, Động lực học, Thiết kế kỹ thuật, Kỹ thuật máy tính, ...
- Các lĩnh vực chuyên sâu về môi trường, bao gồm Xử lý nước thải, Quản lý chất thải rắn, Quản lý tài nguyên nước, Giảm thiểu ô nhiễm không khí, Quản lý và bảo vệ môi trường tự nhiên, ...
- Các kỹ năng mềm cần thiết cho các chuyên gia kỹ thuật môi trường, bao gồm kỹ năng giao tiếp, kỹ năng làm việc nhóm, kỹ năng lãnh đạo, kỹ năng quản lý dự án, ...
Ngoài ra, sinh viên theo học tại trường cũng sẽ được thực hành và đào tạo thêm trong các phòng thí nghiệm, trung tâm mô phỏng thực tế để có thể áp dụng kiến thức, cũng như kỹ năng vào quá trình làm việc sau này.
Sau khi tốt nghiệp, sinh viên của trường CĐ Đại Việt Sài Gòn được KÝ KẾT ĐẢM BẢO 100% CÓ VIỆC LÀM
TẤT TẦN TẬT NHỮNG THẮC MẮC VỀ NGÀNH KỸ THUẬT MÔI TRƯỜNG
Lý do ngành Kỹ thuật môi trường được nhiều bạn trẻ yêu thích
- Đóng góp cho việc bảo vệ môi trường: Ngành Kỹ thuật môi trường là một trong những ngành đóng góp lớn nhất cho việc bảo vệ môi trường và giảm thiểu tác động tiêu cực đến môi trường.
>> Với kiến thức và kỹ năng thu được từ ngành này, bạn có thể thiết kế, triển khai và giám sát các chương trình, dự án cộng đồng nhằm giảm thiểu tình trạng ô nhiễm môi trường và bảo vệ sức khỏe của con người.
- Tiềm năng tăng trưởng nghề nghiệp: Ngành Kỹ thuật môi trường đang tăng trưởng mạnh mẽ và có tiềm năng phát triển trong tương lai.
>> Các công việc trong ngành này có thể bao gồm các vị trí như kỹ sư môi trường, nhà khoa học môi trường, chuyên gia phân tích môi trường, nhà quản lý môi trường và nhiều hơn nữa.
- Tính ứng dụng cao: Kiến thức và kỹ năng thu được từ ngành Kỹ thuật môi trường có thể áp dụng trong nhiều lĩnh vực khác nhau như năng lượng tái tạo, quản lý tài nguyên nước, quản lý rác thải và quản lý chất thải nguy hại.
>> Vì vậy, nếu bạn quan tâm đến các lĩnh vực này, học ngành Kỹ thuật môi trường có thể giúp bạn có được kiến thức và kỹ năng cần thiết để thành công.
- Khả năng tương tác với cộng đồng và các tổ chức: Ngành Kỹ thuật môi trường đòi hỏi người học phải làm việc với nhiều đối tượng khác nhau bao gồm chính phủ, các tổ chức phi chính phủ, các doanh nghiệp và cộng đồng.
>> Do đó, học ngành này cũng giúp bạn phát triển các kỹ năng mềm như kỹ năng giao tiếp, kỹ năng lãnh đạo, kỹ năng làm việc nhóm, kỹ năng đàm phán và giải quyết vấn đề,…
Ngành Kỹ thuật môi trường một trong những ngành nghề có tính bền vững cao trong xã hội
Học Kỹ thuật môi trường ra làm việc gì?
Sau khi tốt nghiệp ngành Kỹ thuật môi trường, sinh viên có thể làm việc trong các lĩnh vực sau:
- Thiết kế và xây dựng các hệ thống xử lý nước thải, rác thải và khí thải: Bạn có thể thiết kế, xây dựng và vận hành các hệ thống xử lý nước thải, rác thải và khí thải cho các nhà máy sản xuất, trung tâm thương mại và các công trình khác.
- Đánh giá tác động môi trường: Bạn có thể đánh giá tác động môi trường của các dự án xây dựng mới hoặc các hoạt động của các doanh nghiệp và cung cấp các giải pháp để giảm thiểu tác động môi trường.
- Giám sát môi trường: Bạn có thể giám sát mức độ ô nhiễm trong không khí, nước và đất để đảm bảo rằng các doanh nghiệp đang hoạt động trong phạm vi quy định.
- Quản lý tài nguyên môi trường: Bạn có thể giúp quản lý tài nguyên môi trường như nước, đất và rừng và đưa ra các giải pháp để bảo vệ chúng.
- Tư vấn môi trường: Bạn có thể cung cấp tư vấn và giải pháp để giảm thiểu tác động môi trường của các doanh nghiệp hoặc chính phủ.
Tóm lại, ngành Kỹ thuật Môi trường đem lại nhiều cơ hội việc làm với các công việc đa dạng và khác nhau
Sinh viên của trường CĐ Đại Việt Sài Gòn được KÝ CAM KẾT ĐẢM BẢO 100% CÓ VIỆC LÀM
Mức lương của ngành kỹ thuật môi trường là bao nhiêu?
Theo thống kê của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội, mức lương trung bình của sinh viên mới tốt nghiệp ngành Kỹ thuật môi trường vào khoảng từ 8-12 triệu đồng/tháng.
Mức lương này còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như kinh nghiệm làm việc, kỹ năng, nơi làm việc, quy mô doanh nghiệp, cũng như vị trí và tỉnh thành làm việc,…mà có thể cao hơn
Sinh viên có thể tăng thu nhập của mình thông qua việc tích lũy kinh nghiệm, nâng cao kỹ năng, chứng chỉ chuyên môn, hoặc đóng góp hiệu quả trong công việc. Chuyên viên trong lĩnh vực này, có thể đạt từ 30 – 40 triệu đồng/tháng.
Bạn có phù hợp với ngành Kỹ thuật môi trường?
Ngành Kỹ thuật Môi trường phù hợp với những người có những đặc điểm sau đây:
1. Quan tâm đến môi trường: Những người quan tâm đến các vấn đề liên quan đến môi trường, đặc biệt là các vấn đề ô nhiễm môi trường và bảo vệ tài nguyên, sẽ thích hợp với ngành Kỹ thuật Môi trường.
2. Yêu thích khoa học và kỹ thuật: Ngành này yêu cầu các kỹ năng như tư duy logic, khả năng giải quyết vấn đề, và hiểu biết về các nguyên lý khoa học và kỹ thuật.
3. Tính cẩn trọng và trách nhiệm: Các chuyên gia kỹ thuật môi trường phải luôn tôn trọng các quy định về an toàn và đảm bảo môi trường cho sức khỏe của con người và động vật.
4. Kỹ năng giao tiếp và làm việc nhóm: Các chuyên gia kỹ thuật môi trường phải làm việc với các đồng nghiệp, khách hàng và các bên liên quan khác trong các dự án liên quan đến môi trường, do đó kỹ năng giao tiếp và làm việc nhóm rất quan trọng.
5. Mong muốn đóng góp cho công cuộc bảo vệ môi trường: Nếu bạn mong muốn làm việc trong một lĩnh vực mà có thể đóng góp cho sự bảo vệ môi trường và làm cho thế giới trở nên tốt đẹp hơn, ngành Kỹ thuật Môi trường là một lựa chọn tuyệt vời.
Trường CĐ Đại Việt Sài Gòn là nơi rèn luyện cho bạn những đặc tính để phù hợp với ngành nghề mà mình yêu thích
Nếu bạn chưa hội tụ đủ những yếu tố trên, cũng đừng quá lo lắng. Bởi trường CĐ Đại Việt Sài Gòn sẽ là ngôi nhà thứ hai giúp bạn tiến sát với mục tiêu nghề nghiệp của mình hơn.
TỔNG ĐÀI TƯ VẤN HƯỚNG NGHIỆP NGÀNH CÔNG NGHỆ KỸ THUẬT MÔI TRƯỜNG >> HOTLINE
Bên cạnh chính sách “Đảm bảo 100% có việc làm đúng chuyên ngành”, sinh viên trường CĐ Đại Việt Sài Gòn còn được hưởng những đặc quyền như:
- Cam kết học phí cố định không tăng trong suốt quá trình học.
- Thực tập có hưởng lương.
- Thời gian đào tạo được cải cách từ 2 đến 2,5 năm.
- 70% thời lượng thực hành.
- 12 nhóm ngành với chương trình đào tạo hiện đại, bắt kịp xu thế thị trường lao động.
- Cơ sở vật chất hiện đại, học phòng máy lạnh 100%.
- Quỹ tín dụng Đại Việt 15 tỷ đồng - Hỗ trợ sinh viên vay vốn học tập với lãi suất 0%.
KÝ CAM KẾT 100% CÓ VIỆC LÀM SAU KHI RA TRƯỜNG
ĐĂNG KÝ TUYỂN SINH ONLINE 2024
TỔNG ĐÀI TƯ VẤN HƯỚNG NGHIỆP >> HOTLINE
Bên cạnh chính sách “Đảm bảo 100% có việc làm đúng chuyên ngành”, sinh viên Trường CĐ Đại Việt Sài Gòn còn được hưởng những đặc quyền như:
- Cam kết học phí cố định không tăng trong suốt quá trình học.
- Thực tập có hưởng lương.
- Thời gian đào tạo được cải cách từ 2 đến 2,5 năm.
- 70% thời lượng thực hành.
- 12 nhóm ngành với chương trình đào tạo hiện đại, bắt kịp xu thế thị trường lao động.
- Cơ sở vật chất hiện đại, học phòng máy lạnh 100%.
- Quỹ tín dụng Đại Việt 15 tỷ đồng - Hỗ trợ sinh viên vay vốn học tập với lãi suất 0%.
>> Tham khảo thêm: Xét tuyển học bạ - học ngay ngành hot
>> Tham khảo thêm: Trường CĐ Đại Việt Sài Gòn Thông báo tuyển sinh CĐ chính quy
>> Tham khảo thêm: Cơ hội học cao đẳng y sĩ đa khoa tại phía Nam
* Mọi thắc mắc xin liên hệ:
TRƯỜNG CAO ĐẲNG ĐẠI VIỆT SÀI GÒN
TRUNG TÂM TUYỂN SINH – TRUYỀN THÔNG
Cơ sở 1: 326 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 1, Quận Tân Bình, Thành phố. Hồ Chí Minh
Cơ sở 2: 172 Thích Quảng Đức, Phường 4, Quận Phú Nhuận, Thành phố. Hồ Chí Minh
Tổng đài: 1900 7043
Hotline: 0844446999 - 0844447999 - 02873081213
Email: tuyensinh@daivietsaigon.edu.vn
Website: https://daivietsaigon.edu.vn
Fanpage: Trường Cao Đẳng Đại Việt Sài Gòn