Vật liệu được xem như là "xương sống" của bất kỳ sản phẩm nào, từ các sản phẩm đơn giản như bàn ghế, tủ lạnh cho đến những sản phẩm phức tạp như ô tô hay máy bay, thậm chí là các thiết bị y tế,…
CÔNG NGHỆ VẬT LIỆU LÀ NGÀNH GÌ?
Vật liệu được xem như là "xương sống" của bất kỳ sản phẩm nào, từ các sản phẩm đơn giản như bàn ghế, tủ lạnh cho đến những sản phẩm phức tạp như ô tô hay máy bay, thậm chí là các thiết bị y tế,…
Công nghệ vật liệu tập trung vào việc nghiên cứu, phát triển và ứng dụng các vật liệu mới, cũng như cải tiến các vật liệu đã có để đáp ứng nhu cầu ngày càng cao của những ngành công nghiệp khác.
Công nghệ Vật liệu ngành học “vạn năng”
Các kỹ sư trong ngành công nghệ vật liệu tập trung vào việc phát triển các vật liệu có độ bền, tính linh hoạt, tính ứng dụng cao, độ an toàn cao và thân thiện với môi trường. Bởi vật liệu mới sẽ giúp cải thiện hiệu suất, tính năng, tính thẩm mỹ, đồng thời vẫn giữ được độ bền và độ an toàn của sản phẩm, từ đó đáp ứng được các yêu cầu khắt khe của thị trường, cũng như nhu cầu của người tiêu dùng.
Ngành công nghệ vật liệu từ đó, đóng một vai trò rất quan trọng trong việc phát triển các ngành công nghiệp chính như ô tô, hàng không, điện tử, y tế và rất nhiều ngành nghề khác.
Trong xã hội hiện nay, ngành này còn có nhiệm vụ giải quyết các vấn đề môi trường và sử dụng tài nguyên thiên nhiên một cách hiệu quả hơn.
CHƯƠNG TRÌNH HỌC CỦA NGÀNH CÔNG NGHỆ VẬT LIỆU
Chương trình đào tạo của ngành công nghệ vật liệu thường tập trung vào việc giúp sinh viên có kiến thức cơ bản về vật liệu, kỹ thuật và khoa học, từ đó có thể nghiên cứu, phát triển và ứng dụng các vật liệu trong các ngành công nghiệp khác nhau.
Tại trường CĐ Đại Việt Sài Gòn, học viên được nắm vững các kiến thức như cấu trúc, tính chất, ứng dụng của vật liệu, cũng như những môn học chuyên sâu về các loại vật liệu cụ thể như kim loại, nhựa, gốm, sợi, bê tông,…
Ngoài ra, chương trình đào tạo của Nhà trường cũng tập trung vào việc phát triển kỹ năng thực hành và kỹ năng nghiên cứu. Từ đó, giúp sinh viên có thể áp dụng kiến thức đã học để giải quyết các vấn đề thực tế.
Sinh viên cũng được đào tạo về các công nghệ sản xuất vật liệu, các phương pháp kiểm tra chất lượng và an toàn của vật liệu.
Tùy thuộc vào mong muốn phát triển và khả năng của mình. Mà sinh viên có thể lựa chọn những môn học chuyên sâu khác nhau. Ví dụ, một số học viên trong ngành có thể tập trung vào việc phát triển vật liệu tái chế hoặc vật liệu sinh học, trong khi các sinh viên khác có thể tập trung vào phát triển vật liệu cho ngành công nghiệp điện tử hoặc hàng không.
Sinh viên cũng hoàn toàn an tâm về khả năng tay nghề. Bởi trường có đến hơn 70% số tiết học là thực hành.
HỌC NGÀNH CÔNG NGHỆ VẬT LIỆU RA TRƯỜNG LÀM GÌ?
Sau khi tốt nghiệp ngành Công nghệ vật liệu, sinh viên có thể làm việc trong nhiều lĩnh vực khác nhau, chẳng hạn như:
- Công nghiệp ô tô và máy móc: chuyên viên/kỹ sư phát triển các vật liệu như thép, nhôm, titan, gốm, sợi carbon hoặc các hợp kim để sản xuất các chi tiết, bộ phận của ô tô, máy móc.
- Hàng không và vũ trụ: tại đây người học sẽ được phát triển các vật liệu có khả năng chịu được áp suất, nhiệt độ và các yêu cầu khắt khe khác để sản xuất các linh kiện trong ngành hàng không và vũ trụ.
- Công nghiệp đóng tàu: chuyên viên phát triển các vật liệu như sợi thủy tinh và keo epoxy để sản xuất các bộ phận của tàu thủy.
- Công nghiệp xây dựng: kỹ sư/giám sát các loại vật liệu xây dựng, chẳng hạn như bê tông, gạch, gỗ, sợi thủy tinh, đặc biệt là vật liệu xây dựng có tính năng tiết kiệm năng lượng,…
- Sản xuất điện tử: phát triển các vật liệu có tính dẫn điện và cách nhiệt cao, chẳng hạn như silic, nhôm, đồng hoặc nhựa,…
- Công nghiệp dược phẩm: Công nghệ vật liệu được sử dụng để phát triển các vật liệu cho các sản phẩm dược phẩm, chẳng hạn như các loại thuốc viên hay các sản phẩm y tế khác.
Bên cạnh đó, sau khi tốt nghiệp, sinh viên của trường CĐ Đại Việt Sài Gòn còn có cơ hội trở thành chuyên gia trong lĩnh vực nghiên cứu và phát triển các vật liệu mới, tạo ra các sản phẩm đột phá và ứng dụng công nghệ vật liệu trong các ngành công nghiệp khác nhau.
Trường CĐ Đại Việt Sài Gòn CAM KẾT 100% SINH VIÊN CÓ VIỆC LÀM SAU KHI TỐT NGHIỆP
NGÀNH CÔNG NGHỆ VẬT LIỆU LƯƠNG CÓ CAO KHÔNG?
Lương của sinh viên mới ra trường ngành Công nghệ vật liệu thường phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: vị trí công việc, kinh nghiệm làm việc, năng lực chuyên môn, địa điểm làm việc, quy mô công ty, cũng như ngành công nghiệp mà sinh viên lựa chọn làm việc.
Nhìn chung, mức thu nhập của một kỹ sư ngành Công nghệ vật liệu mới tốt nghiệp tại trường CĐ Đại Việt Sài Gòn, dao động từ 10 triệu đến 20 triệu đồng/tháng.
Bên cạnh đó, lương của các kỹ sư, chuyên viên hoặc nhà nghiên cứu có kinh nghiệm và năng lực chuyên môn đặc biệt sẽ cao hơn rất nhiều. Vì vậy, Nhà trường cũng tập trung phát triển cho sinh viên các kỹ năng như: giao tiếp, thuyết trình, làm việc nhóm, đàm phán và giải quyết vấn đề,…
TỔNG ĐÀI ĐĂNG KÝ XÉT TUYỂN NGÀNH CÔNG NGHỆ VẬT LIỆU >> HOTLINE
Bên cạnh chính sách “Đảm bảo 100% có việc làm đúng chuyên ngành”, sinh viên trường CĐ Đại Việt Sài Gòn còn được hưởng những đặc quyền như:
- Cam kết học phí cố định không tăng trong suốt quá trình học.
- Thực tập có hưởng lương.
- Thời gian đào tạo được cải cách từ 2 đến 2,5 năm.
- 70% thời lượng thực hành.
- 12 nhóm ngành với chương trình đào tạo hiện đại, bắt kịp xu thế thị trường lao động.
- Cơ sở vật chất hiện đại, học phòng máy lạnh 100%.
- Quỹ tín dụng Đại Việt 15 tỷ đồng - Hỗ trợ sinh viên vay vốn học tập với lãi suất 0%
KÝ CAM KẾT 100% CÓ VIỆC LÀM SAU KHI RA TRƯỜNG
ĐĂNG KÝ TUYỂN SINH ONLINE 2024
TỔNG ĐÀI TƯ VẤN HƯỚNG NGHIỆP >> HOTLINE
Bên cạnh chính sách “Đảm bảo 100% có việc làm đúng chuyên ngành”, sinh viên Trường CĐ Đại Việt Sài Gòn còn được hưởng những đặc quyền như:
- Cam kết học phí cố định không tăng trong suốt quá trình học.
- Thực tập có hưởng lương.
- Thời gian đào tạo được cải cách từ 2 đến 2,5 năm.
- 70% thời lượng thực hành.
- 12 nhóm ngành với chương trình đào tạo hiện đại, bắt kịp xu thế thị trường lao động.
- Cơ sở vật chất hiện đại, học phòng máy lạnh 100%.
- Quỹ tín dụng Đại Việt 15 tỷ đồng - Hỗ trợ sinh viên vay vốn học tập với lãi suất 0%.
>> Tham khảo thêm: Xét tuyển học bạ - học ngay ngành hot
>> Tham khảo thêm: Trường CĐ Đại Việt Sài Gòn Thông báo tuyển sinh CĐ chính quy
>> Tham khảo thêm: Cơ hội học cao đẳng y sĩ đa khoa tại phía Nam
* Mọi thắc mắc xin liên hệ:
TRƯỜNG CAO ĐẲNG ĐẠI VIỆT SÀI GÒN
TRUNG TÂM TUYỂN SINH – TRUYỀN THÔNG
Cơ sở 1: 326 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 1, Quận Tân Bình, Thành phố. Hồ Chí Minh
Cơ sở 2: 172 Thích Quảng Đức, Phường 4, Quận Phú Nhuận, Thành phố. Hồ Chí Minh
Tổng đài: 1900 7043
Hotline: 0844446999 - 0844447999 - 02873081213
Email: tuyensinh@daivietsaigon.edu.vn
Website: https://daivietsaigon.edu.vn
Fanpage: Trường Cao Đẳng Đại Việt Sài Gòn